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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI JUNI, 2021 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI JULAI, 2021. 

Dondoo za tathmini ya Juni, 2021 na mwelekeo wa Julai, 2021: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali 

ya hewa kwa mwezi Juni, 2021 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa hususan hali ya joto 

la chini kwa mwezi Julai, 2021 nchini.  

a) Katika kipindi cha mwezi Juni, maeneo mengi ya nchi yalikuwa makavu na 

yenye hali ya baridi. Hali ya baridi zaidi ilijitokeza katika maeneo ya miinuko 

ya nyanda za juu kusini magharibi pamoja na nyanda za juu kaskazini 

mashariki. Aidha, vipindi kadhaa vya upepo mkali vilijitokeza katika maeneo 

ya ukanda wa pwani. 

b) Katika mwezi Julai, 2021 hali ya baridi inatarajiwa kuendelea kujitokeza katika 

maeneo mengi ya nchi. Vipindi vya upepo mkali pia vinatarajiwa katika 

baadhi ya maeneo. Hata hivyo, vipindi vichache vya mvua nyepesi 

vinatarajiwa katika maeneo machache ya ukanda wa pwani, kanda ya ziwa 

Victoria na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki. 

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JUNI, 2021. 

Katika kipindi cha mwezi Juni, 2021 maeneo mengi ya nchi yalikuwa makavu na yenye 

hali ya baridi. Hali ya baridi zaidi ilijitokeza katika maeneo ya miinuko ya nyanda za juu 

kusini magharibi pamoja na nyanda za juu kaskazini mashariki. Vituo vya hali ya hewa 

vya Igeri (kilichopo mkoa wa Njombe) na Uyole (Kilichopo mkoani Mbeya) vilipima 

viwango vya joto la chini kati ya nyuzi joto 5 na 9. Hata hivyo, vipindi kadhaa vya upepo 

mkali unaofikia kilometa 40 hadi 50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo 

hususan ukanda wa pwani. Aidha, vipindi vichache vya mvua nyepesi vilijitokeza katika 
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maeneo machache ya ukanda wa pwani, ziwa Victoria pamoja na maeneo ya miinuko ya 

nyanda za juu kaskazini mashariki.  

   

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI JULAI, 2021  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Hali ya joto la bahari la wastani inatarajiwa katika eneo kubwa la bahari ya Hindi. Hata 

hivyo, eneo la mashariki ya Bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa la juu kidogo ya wastani 

wakati magharibi mwa Bahari ya Hindi joto la bahari linatarajiwa kuwa la wastani. Hali 

hii inatarajiwa kupunguza kiasi cha upepo wenye unyevunyevu katika maeneo ya 

ukanda wa pwani. Hali ya joto la juu kidogo ya wastani inatarajiwa eneo la karibu na 

pwani ya Somali. Hali hii inatarajiwa kusababisha upepo kuvuma kuelekea baharini na 

hivyo kupunguza upepo wenye unyevu katika maeneo ya ukanda wa pwani ya 

kaskazini. Kwa upande mwingine, hali ya joto la wastani linatarajiwa katika eneo la 

kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) na hivyo 

kupunguza upepo wenye unyevu kutoka katika misitu ya Congo kuelekea magharibi 

mwa nchi. Aidha, joto la bahari la wastani hadi chini kidogo ya wastani katika maeneo 

ya kusini mwa Afrika inatarajiwa kusababisha hewa ya ubaridi kutoka maeneo hayo ya 

kusini. 

2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JULAI, 2021  

Hali ya joto la chini la kawaida kama ilivyozoeleka katika kipindi cha Kipupwe 

inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi ya nchi hususan nyakati za usiku na 

asubuhi. Aidha, hali ya baridi zaidi inatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Hata hivyo, 

vipindi vya mvua nyepesi vinatarajiwa katika maeneo machache ya ukanda wa pwani, 

kanda ya ziwa Victoria na maeneo ya miinuko ya nyanda za juu kaskazini mashariki. 
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Kwa upande mwingine, vipindi vya upepo mkali vinatarajiwa kujitokeza katika baadhi 

ya maeneo nchini.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 15 hadi 23 katika maeneo 

mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya miinuko katika mikoa ya Tanga na Morogoro 

yanatarajiwa kuwa na viwango chini ya nyuzi joto 18. Hali ya ukavu itakayoambatana 

na vipindi vichache vya mvua nyepesi inatarajiwa katika maeneo machache ya 

mwambao wa pwani. 

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 11 hadi 17 katika maeneo 

mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na viwango vya chini 

ya nyuzi joto 11. Kwa ujumla hali ya ukavu pamoja na vipindi vichache vya mvua 

nyepesi inatarajiwa hususan katika maeneo ya miinuko.  

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 hadi 18 katika maeneo 

mengi. Hata hivyo maeneo ya miinuko ya mikoa ya Kagera na Geita yanatarajiwa kuwa 

na kiwango vya chini ya nyuzi joto 14. Hali ya ukavu na vipindi vichache vya mvua 

vinatarajiwa katika maeneo machache kwa kipindi cha mwezi Julai. 
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Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 hadi 18 katika maeneo 

mengi. Kwa upande mwingine, hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo 

mengi 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 hadi 15 katika maeneo 

mengi. Hali ya ukavu na vipindi vya upepo inatarajiwa kujitokeza. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 6 hadi 16 katika maeneo 

mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko pamoja na mkoa wa Njombe yanatarajiwa kuwa 

na kiwango cha chini ya nyuzi joto 6. Hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo 

mengi.  

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 19 hadi 22 katika maeneo 

mengi. Aidha, hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea pamoja na vipindi vichache vya 

mvua nyepesi katika maeneo machache. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 10 hadi 14 katika maeneo 

mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na kiwango chini ya nyuzi joto 10 katika 

kipindi cha mwezi Juni, 2021. Hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. 
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2.3 MATARAJIO KWA MWEZI AGOSTI, 2021 

Katika kipindi cha mwezi Agosti, 2021 hali ya ukavu na baridi itakayoambatana na 

vipindi vya upepo mkali. inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. 

2.4 USHAURI 

Hali ya ukavu na upepo inaweza kuongeza upotevu wa maji kwa njia ya mvukizo na 

kuathiri upatikanaji wa maji kwa mazao, mifugo na matumizi mengine. Hivyo, Jamii 

inashauriwa kuchukua hatua za tahadhari ikiwa ni pamoja na kuzingatia matumizi 

mazuri ya maji na kujikinga ili kupunguza athari mbaya zinazoweza kusababishwa na 

hali ya hewa inayotarajiwa. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa ikiwa ni 

pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na Afya waendelee 

kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

 

Imetolewa tarehe 01 Julai, 2021 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 
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